JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MUHTASARI WA SOMO LA SAIKOLOJIA NA SOSHOLOJIA YA ELIMU
STASHAHADA YA UALIMU ELIMU MAALUMU
2023



© Taasisi ya Elimu Tanzania, 2023
Toleo la Kwanza, 2023

ISBN: 978-9987-09-842-2

Taasisi ya Elimu Tanzania

Eneo la Mikocheni

132 Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P 35094

14112 Dar es Salaam.

Simu: +255 735 041 168 / 735 041 170
Baruapepe: director.general(@tie.go.tz
Tovuti: www.tie.go.tz

Mubhtasari huu urejelewe kama: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. (2023). Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na
Ujifunzaji wa Historia ya Tanzania na Maadili Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi. Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kudurufu, kuchapisha, kutafsiri wala kutoa muhtasari huu kwa namna yoyote ile
bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania.



Yaliyomo

Orodha Y2 MAJEAWALT ....cc.eeiiiiiiii ettt b et a e s bttt a e bttt e a et s bt et e a e h et e et sa e et et he e re e v
VIHUPISIIO ¢ttt ettt et e ettt estte e abe e st e eab e e seeeas e e st e enb e e seeea b e e bt e eabe e seeeab e e teeenbe e seeenseeneeenbeeseeenseeneeenns v
SIUKUIANI ...ttt h et h et eeh et e s bt e e at e e a bt e sat e e a bt e eh bt e ab e e sh b e e abeeehb e e bt e eabeembeeen bt e bt e sabeebeeeneeennee vi
1.0 L7 7o 11 2 RSP SSR PSRRI 1
2.0 Malengo MaKUU YA EIINU ...o..oiiiiiiiiiiiciece ettt ettt et e st e e bt e s eteenbeessteenbeeesbeenseesseeenseeasseenseenseeenseenseas 1
3.0 Malengo ya ENMU YA UAIIMIUL.....cccuiiiiiiiiiiie ettt et e et e et e et e e et e e ensaeesssaeessseeessseessseeenseesnnseesnneens 2

3.1 Lengo Kuu 1a EIMU Y& UAIMU .....eiiiiiiiiiiieecee ettt sttt ettt sib e et eeate et e snbeesbeesnbeensaesnseenseeenne 2

3.2 Malengo mahususi ya EIMu ya UaliMU..........ccooouiiioiiiiiiie ettt et e et e e s teeesaaeesnseeessseeesnseeenseesnneeans 2
4.0 Umabhiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimul..........cccccooiiiiiiiiiiiie e 2
5.0 Umahiri Mkuu na Umahirm MaRUSUST .....cc.eiiuiiiiiieiieieiesteee ettt sttt ettt sae et et et e e eaeesaeenseenee e 3
6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji.........cccccceevveencieeniiecniee e, 4

0.1 IMKUTUNZL oottt ettt et e et e et e e s et e e bt e eabe e s eeeabeenseeeaseenseesabeenbeeenseesteenbeeseeenbeeneas 4

6.2 MWAIMU TATQJAIT ..eovviiiiiiiiecie ettt ettt e et e et e e e e s abe e b eeesbeessaeeabeenseeesseenseesnseenseeasseenseesnseeseesnseeseas 4

0.3 IMZAZI/MICZL ...ttt e h e e h e et e e h e e bt e e h bt e bt e e hb e e bt e eh bt e bt e ea bt e bt e eab e e bt e et e e bt e eabeeneas 5
7.0 Mbinu za Ufundishaji na UJHUNZAJT .....c.ooiiiiiiiiiiiiiiec ettt ettt sttt sb et 5
8.0 Zana za Ufundishaji N8 UJIUNZAJI......c.cooiieiiiiiieiii ettt ettt et e s ete et esaaeesseessaesnseeesaeenseenssesnseenseeenseenseas 6
9.0 Upimaji wa Maendeleo Ya UJITUNZAJT......ccoviiiiiiiiiiieiee ettt et e et eeetaeeeeaeessaaeessseeessseeessseeenseesnseesnneeas 6
L O U - 16 T4 31116 AR UR PRSI 7
11.0  Maudhui ya Ufundishaji na UJIUNZAJT.......cccviiiiiiiiiiiieiieeiece ettt ettt ettt et et e e aeesbeeseeenbeenseeenseenaeeenne 7
BIDIIOGIATIA ...ttt ettt e et e et e et e e teeetb e e beeeab e e b e e tbe e bt e eateea bt e eateenbe e nbeeabeennteenbeennaeenbeensaeenbeensreebaens 12

il



Orodha ya Majedwali

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Mwaka wa Kwanza na Mwaka wa Pili
Jedwali Na. 2: Alama za Upimaji Endelevu .........cccoooiiiiiiiiiiiii e
Jedwali Na. 3: Maudhui ya mwaka wa KWanza............ccccceeviiiiiiiiieiiie e

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili........ccccooiiiiiiiiici e



Vifupisho

TEHAMA  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TET Taasisi ya Elimu Tanzania



Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu yamehusisha
wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini
michango ya washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri,
wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, Taasisi inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya
Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga
kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku,
ambalo ndilo lengo kuu la maboresho ya Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi

Somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu ni Somo la lazima katika Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Ujifunzaji wa somo
hili utamwezesha mwalimu tarajali kuwa na uwezo wa kutumia misingi ya saikolojia na sosholojia ya elimu, kanuni na nadharia
za ujifunzaji katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi. Aidha, somo hili litamwezesha mwalimu tarajali kutoa ushauri na
unasihi kwa mwalimu tarajali ili kuwa na tabia na mienendo inayokubalika katika jamii. Vile vile somo hili litamwezesha mwalimu
tarajali kuijua jamii yake na kujenga mahusiano chanya kati yake na mwanafunzi ili tendo la ufundishaji na ujifunzaji liweze
kufikiwa kwa ufanisi.

Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa saikolojia na sosholojia ya Elimu ngazi ya Stashahada ya
Ualimu Elimu Maalumu Tanzania Bara. Muhtasari unatoa maelekezo ya kuwawezesha mkufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji
na ujifunzaji kwa walimu tarajali kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi kwa wakufunzi kutumia mbinu mbalimbali za
ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu Stashahada ya Ulimu.

2.0 Malengo Makuu ya Elimu

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba ili kuweza kujithamini na kujiamini;

(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo
jumuishi;

(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo

chanya katika maendeleo yake binafsi, maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uvadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha
ya Taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
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(h)

3.0

Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi
na utunzaji endelevu wa mazingira; na

Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1 Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu

Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji unaoendana na mabadiliko ya kisayansi,

kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, anayethamini usawa, haki na elimu

bila ukomo.

3.2 Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu

Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:

(a)
(b)
(c)
(d)
(e)
(®
(8)
(h)

Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
Kujenga umabhiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;

Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;

Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;

Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;

Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa mwanafunzi mwenye mabhitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na

Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based action research).



4.0 Umabhiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu

Muhtasari wa mafunzo ya Stashahada ya Ualimu unalenga kumwezesha mwalimu tarajali:

(a) Kutumia nadharia na misingi ya uvalimu katika ufundishaji na ujifunzaji,

(b) Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;

(c) Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;

(d) Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e) Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;

(f) Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;

(g) Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji;

(h) Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na

(1) Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based action research)

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Muhtasari wa Somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu una Umahiri Mkuu na umahiri
Mahususi kama inavyojitokeza katika jedwali Na.1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Mwaka wa Kwanza na Mwaka wa Pili

Umabhiri Mkuu Umahiri Mahususi
1.0 Kumudu Saikolojia ya elimu 1.1 Kumudu misingi ya Saikolojia ya elimu
katika ufundishaji na yjifunzaji |1.2 Kuchambua hatua za makuzi na maendeleo ya mwanafunzi katika ujifunzaji

1.3 Kumudu nadharia na kanuni za ujifunzaji
1.4 Kumudu stadi za ushauri na unasihi kwa mwanafunzi

2.0 Kumudu Sosholojia ya elimu 2.1 Kumudu misingi ya Sosholojia ya elimu
katika ufundishaji na ujifunzaji 2.2 Kuchambua masuala ya kijamii yanayoathiri malezi na ujifunzaji wa mwanafunzi




6.0

Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu unategemea

ushirikiano baina ya Mkufunzi, Mwalimu tarajali na Mzazi/Mlezi katika kutimiza wajibu wao ambao ni:

6.1

Mkufunzi

Mkufunzi anatarajiwa:

(a)

(b)
(©)
(d)

6.2

Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji
zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza
uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;

Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na

Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki;

Mwalimu Tarajali

Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a)

(b)

Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki
katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji
zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;

Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani
kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia, kuandaa na
kutumia vifaa vya kufundishia, kujifunzia na kutathmini mwanafunzi;



(c¢) Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umabhiri na weledi katika
fani ya ualimu;

(d) Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na

(e) Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.

6.3 Mzazi/mlezi
Mzazi anatarajiwa:
(a) Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na

(b) Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umejikita katika
maarifa, stadi na mwelekeo. Mwalimu tarajali anatarajiwa kupata maarifa kuhusu elimu maalumu na kutumia muda mwingi kufanya
mazoezi kwa vitendo kutokana na maarifa aliyoyapata. Mkufunzi unapaswa kutumia mbinu shirikishi zitakazomwezesha Mwalimu
tarajali kujenga umahiri uliokusudiwa.

Elimu maalumu inapaswa kufanyika kwa vitendo zaidi ili kumwezesha mwanafunzi kushiriki kikamilifu katika vitendo vya ujifunzaji
na kukuza stadi za karne ya 21. Mwalimu anashauriwa kutumia mbinu shirikishi zitakazomwezesha mwanafunzi kujenga umahiri
uliokusudiwa. Mbinu zinazopendekezwa kutumika ni pamoja na michezo, nyimbo, maigizo, ngonjera, uchunguzi, kazimradi,
majadiliano, matembezi ya galari, mbinu ya kumualika mgeni, igizodhima na hadithi. Mwalimu anashauriwa kuwa mnyumbufu na
mbunifu katika kutumia mbinu nyingine zinazoendana na mazingira husika ambayo ni rafiki na shirikishi kwa wanafunzi.



8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

Zana za ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu, zinapaswa
kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji ya ujifunzaji. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona,
kusikia na kushika zana bila kuathiri afya yake. Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa zimsaidie mwalimu tarajali kuelewa
kinachofundishwa. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. Zana za ufundishaji na
ujifunzaji zilizopendekezwa ni pamoja na, matini zenye vifungu vya habari kuhusiana na saikolojia na sosholojia ya elimu, manila
zenye taarifa za saikolojia na sosholojia ya elimu, chatipindu zenye maandiko ya saikolojia na sosholojia ya elimu, matini za kibunifu
na zisizo za kibunifu kuhusu saikolojia na sosholojia ya elimu, michoro ya kisaikolojia, michoro mguso, picha, picha mguso, vitu
halisi, kamusi zenye kufafanua mambo ya kisaikolojia na kisosholojia na kadi za alama za uakifishaji. Zana hizi zimependekezwa
katika jedwali Na.3 la maudhui katika safu ya zana.

9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji

Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa Somo la Saikolojia
na Sosholojia ya elimu utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya Stashahada ya Ualimu Elimu
Maalumu. Upimaji huu utamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali katika kumudu somo la Saikolojia na Sosholojia
ya elimu. Aidha, utamwezesha mkufunzi kufuatilia kwa karibu maendeleo ya ujifunzaji ya mwalimu tarajali. Upimaji wa maendeleo
utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwa hiyo, zana/vifaa vinavyotumika katika upimaji ni pamoja
na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa kazi, kazi mradi, na mitihani ya muhula.

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji endelevu utachangia 30% na upimaji
wa mwisho utachangia 70%. Aidha, mchanganuo wa alama za upimaji endelevu utakuwa kama ifuatavyo; Mtihani wa muhula wa
kwanza utakuwa asilimia sita (6%), Mtihani wa mwisho wa mwaka wa kwanza utachangia asilimia sita (6%), Mtihani wa muhula wa
kwanza mwaka wa pili utakuwa asilimia sita (6%). Kazimradi itakuwa asilimia saba (7%) na Mkoba wa kazi utakuwa asilimia tano
(5%). Msimamizi tarajali wa karakana anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia 50% na upimaji tamati kwa angalau



kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafikisha 50%, msimamizi tarajali wa karakana anaweza kurudia mitihani
hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Alama za upimaji zimeoneshwa katika Jedwali Na. 2

Jedwali Na. 2: Alama za Upimaji Endelevu

Na Shughuli ya Upimaji Mgawanyo (%)

1 Mtihani wa Muhula wa Mwaka wa Kwanza 6.0

2 Mtihani wa Mwisho wa Mwaka wa Kwanza 6.0

3 Mtihani wa Muhula wa Mwaka wa Pili 6.0

4 Kazi mradi 7.0

5 Mkoba wa Kazi 5.0
Jumla 30.0

10.0 Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Somo la Saikolojia na Sosholojia ya elimu Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu, unatoa makadirio ya muda
utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwalimu
tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Idadi ya vipindi kwa somo
hili ni vipindi viwili (2)

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Muhtasari wa Somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu Stashahada ya Ualimu Elimu maalumu umebeba maudhui ambayo
yamepangiliwa vipengele sita ambavyo ni Umahiri mkuu, Umahiri mahususi, shughuli za kutendwa na mwalimu tarajali, vigezo
vya upimaji, zana au vifaa vya kufundishia na kujifunzia na idadi ya vipindi. Majedwali yafuatayo yanaonesha Umahiri na Maudhui
yanayopaswa kufundishwa katika ngazi ya Stashahada ya Ualimu somo la Saikolojia na Sosholojia ya Elimu kwa mwaka wa
kwanza na wa pili.



Jedwali Na 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

nyanja, hatua na
mahitaji)

. Umabhiri Shughuli za . L. Zana Idadi ya
Umabhiri mkuu . . . Vigezo vya upimaji . L.
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa vipindi
1.0 Kumudu 1.1 Kumudu (a) Kuchambua Dhana na misingi ya | Makala, 17
Saikolojia ya misingi ya dhana na misingi | Saikolojia ya elimu | N fatini ya saikolojia
elimu katika Saikolojia ya ya Saikolojia ya |umechambuliwa o
.. .. . . Moduli, Picha na
ujifunzaji na elimu elimu (maana,
ufundishaji chimbuko, Michoro
umuhimu na
malengo)
1.2 Kuchambua |(a) Kuchambua Hatua na nyanja Kadi za kliniki, 17
hatua za hatua na nyanja | za makuzi na Matini ya saikolojia
makuzi na za makuzi na maendeleo ya ) ) )
s Picha, Chati na Michoro
maendeleo maendeleo ya mwanafunzi na
ya mwanafunzi na | mahitaji yake ya
mwanafunzi mabhitaji yake ya | msingi katika
katika msingi katika ufundishaji
ujifunzaji ufundishaji na ujifunzaji
na ujifunzaji zimechambuliwa
(nadharia,




Umabhiri Umabhiri Shuehuli za uiifunzaii Vieezo vva upimaii Zana Idadi ya
ughuli za ujifunzaji igezo vya upimaji
mkuu mahususi 8 ) ) & ya upmaj zinazopendekezwa vipindi
1.3 Kumudu (a) Kuchambua nadharia | Nadharia na misingi Makala, 17
nadharia na na misingi ya ya ujifunzaji Matini ya saikolojia
kanuni za yjifunzaji (maana, vimechambuliwa kwa o
.. .. . . _ Moduli, Picha,
ujifunzaji nyanja, nadharia, usahihi.
kanuni, umuhimu na Michoro, na
matumizi) Video za ushauri nasaha
1.4 Kumudu (a) Kuchambua nadharia, | Nadharia, misingi Makala, 17
stadi za misingi na kanuni za | na kanuni za Matini ya saikolojia
ushauri na ushauri na unasihi ushauri na unasihi

unasihi kwa
mwanafunzi

(maana, nadharia,
aina za unasihi, stadi
za unasihi, umuhimu,
tofauti na kanuni)

zimechambuliwa kwa
usahihi.

Moduli Picha,
Michoro, na

Video za ushauri nasaha

(b) Kuchambua kanuni
za ushauri na unasihi
kuhusu masomo
na maisha ya kazi
(educational and
career guidance and
counselling)

Kanuni za ushauri
na unasihi kuhusu
masomo na maisha ya
kazi zimechambuliwa

Makala,

Matini ya saikolojia

Picha, Michoro na Video za

ushauri nasaha




Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za ujifunzaji

Vigezo vya upimaji

Zana
zinazopendekezwa

Idadi ya
vipindi

(c) Kuchambua miiko na
maadili ya ushauri na
unasihi (sifa, maadili,
miiko na umuhimu)

Miiko maadili ya unasihi
yamechambuliwa

Makala,
Matini ya saikolojia

Picha, Michoro na Video za
ushauri nasaha




Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili

Vi Idadi
Umahiri mkuu | Umahiri mahususi | Shughuli za ujifunzaji 1ge.zo V.),]a . s .a . ! y:d
upimaji zinazopendekezwa vipindi
2.0 Kumudu 2.1 Kumudu (a) Kuchambua nadharia | Nadharia na Makala,
Sosholojia misingi ya na misingi ya misingi ya Matini ya saikolojia 35
ya elimu Sosholojia ya Sosholojia ya elimu | Sosholojia ) )
. . s . Picha , Michoro na
katika elimu (maana, chimbuko, |ya elimu
ujifunzaji na nadharia, umuhimu | imechambuliwa | Video za ushauri nasaha
ufundishaji na malengo)
2.2 Kuchambua (a) Kuchambua Uhusiano wa Vipeperushi, 35
masuala uhusiano wa shule shule na jamii Makala,
ya kijamii na jamii katika katika malezi o . .
. . .. . . . Matini ya saikolojia
yanavyoathiri malezi na ujifunzaji | na ujifunzaji
malezi na (umuhimu wa umechambuliwa | Picha, Michoro na
ujifunzaji wa uhusiano wa shule Video za ushauri nasaha
mwanafunzi na jamii na mchango
wake katika
uboreshaji wa malezi
na ujifunzaji
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